Chạy quá tốc độ xử phạt thế nào?

Dựa vào tùy từng trường hợp mà mức phạt sẽ khác nhau quy định cụ thể tại Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ...

Hỏi: Vừa qua tôi điều khiển xe gắn máy di chuyển qua quốc lộ 1. Do chạy quá tốc độ nên bị phạt 750 nghìn đồng. Đề nghị luật sư tư vấn: Tôi chịu mức phạt trên có đúng với quy định pháp luật không? (Thanh Hải - Thái Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật giaDư Hồng Nhung-ng ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn quy địnhNghị đinh số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắtđể (anh) chị tham khảo, như sau:

“Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;” (điểm c khoản 3 Điều 6)

“5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;” (điểm a khoản 5 Điều 6)

“6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;”
(điểm đ khoản 6 Điều 6)

Theo thông tin anh (chị) cung cấp thì chưa nếu rõ anh (chị) chạy quá tốc độ là bao nhiêu km/h. Nên tùy từng trường hợp mà mức phạt đối với anh (chị) sẽ khác nhau. Các tường hợp cụ thể như sau:
-
Chạy quá tốc độ từ 05 km/h đến dưới 10 km/h mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
-Chạy quá tốc độ từ 10 km/h đến 20 km/h mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
- Chạy quá tốc độ trên 20 km/h mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Vì vậy, với
mức phạtanh phải chịu là 750 nghìn đồng sẽ đúng với quy định pháp luật trong trường hợp anh chạy quá tốc độ từ10 km/h đến 20 km/h quy định tạiđiểm a khoản 5 Điều 6Nghị đinh số 171/2013/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thôngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.