Chậm trả nợ tiền mua hàng có phạm tội gì không?

Trường hợp bên chủ nhà chậm trả tiền mua hàng không hề có dấu hiệu của hình sự. Các dữ liệu anh (chị) đưa ra không đủ để cấu thành tội nào trong Bộ luật hình sự ...

Hỏi: Tháng 11/2015 tôi có bán vật liệu xây dựng cho một ngôi nhà kế bên cửa hàng vật liệu xây dựng. Chủ nhà nói sau khi làm nhà xong và khánh thành sẽ gửi hết tiền cho bên tôi nhưng khi làm nhà xong thì không chịu thanh toán nói là không trả và thái độ như giang hồ. Khi bán vật liệu bên em có giấy tờ bán hàng hóa đơn 2 liên và biên bản xác nhận số nợ còn lại là 63 triệu có ký của 2 bên khi vừa làm nhà xong (không làm hợp đồng). Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thểnhờ cơ quan nào giải quyết giúp em đầu tiên khi đưa đơn kiện và có thể kiện họ về tội gì? (Nguyễn Nguyên Anh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, đó là tôi không biết trong giấy tờ bán vật liệu với chủ nhà đó bên anh (chị) có nghi rõ rằng thời gian phải thanh toán tòa bộ số tiền này hay không? trường hợp trên của anh (chị) không hề có dấu hiệu của hình sự. Các dữ liệu anh (chị) cho tôi không đủ để cấu thành tội nào trong Bộ luật hình sự và giao dịch trên chỉ được coi là giao dịch dân sự và bên chủ nhà không phải chịu trách nhiệm hình sự vì người mua vật liệu cũng không bỏ trốn khi còn nợ anh (chị) số tiền 63 triệu.

Thứ hai, đây có thể coi là hợp đồng vay tài sản, hợp đồng chính là biên bản xác nhận bên chủ nhà còn nợ anh (chị) 63 triệu có chữ kí của hai bên và hợp đồng này cũng không ghi yêu cầu bên nợ sẽ phải thanh toán hết số tiền nợ trên vào ngày nào( hợp đồng vay không kì hạn). Về vấn đề này tại Điều 477 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về thực hiện hợp đồng vay không kì hạn như sau:

"1. Ðối với hợp đồng vay không kỳ hạn và không có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản và bên vay cũng có quyền trả nợ vào bất cứ lúc nào, nhưng phải báo cho nhau biết trước một thời gian hợp lý, nếu không có thoả thuận khác.

2. Ðối với hợp đồng vay không kỳ hạn và có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước cho bên vay một thời gian hợp lý và được trả lãi đến thời điểm nhận lại tài sản, còn bên vay cũng có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào và chỉ phải trả lãi cho đến thời điểm trả nợ, nhưng cũng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý."

Như vậy, anh (chị) có quyền đòi lại số tiền của mình, nhưng anh (chị) hãy báo cho bên chủ nhà mà anh (chị) bán vật liệu đó một khoảng thời gian hợp lý nhất có thể bằng việc lập một văn bản ấn định thời gian trả nợ nốt số tiền còn lại có thể là 1 năm đi vì trong trường hợp của anh (chị) họ mới xây nhà xong mất nhiều chi phí nên chưa thanh toán cho anh (chị) được hết. Văn bản đó phải có chữ kí xác nhận của bên chủ nhà đó là sẽ trả hết nợ cho anh (chị) trong vòng một năm. Anh (chị) lưu ý là khoảng thời gian mà anh (chị) báo trước phải là một khoảng thời gian hợp lý nhất, không được gần quá với thời gian trả nợ như vậy sẽ không tuân thủ đúng theo quy định trên. Sau khoảng thời gian nêu trên mà bên nợ vẫn không thanh toán nốt số tiền còn lại cho anh (chị), lúc này anh (chị) hãy khởi kiện ra Tòa án dân sự để đòi lại số tiền nộp kèm theo các chứng cứ mà anh (chị) đang giữ có chữ kí của bên nợ

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.