Chấm dứt hợp đồng lao động và trách nhiệm của các bên

Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn,

Hỏi: Ngày 15/09/2015 em có xin vào 1 công ty may ở Bình Dương, vào ngày 15/10/2015 em được kí hợp đồng với thời gian 3 tháng là đến ngày 15/01/2016. Ngày 18/01/2016 em có nghĩ không phép 3 ngày, ngày thứ 4 em đi làm thì công ty nói đã gạch tên em. Nhưng do tháng 1 lương em chỉ được nhận tiền ứng là 1 tháng lương cơ bản, còn tiền tăng ca và tiền phụ cấp thì công ty nói qua tết sẽ thanh toán trước ngày 20/02/2016. E nghĩ như vậy thì công ty kêu em phải bồi thường hợp đồng. Và em không được lãnh tiền lương tháng 1 đó. Vậy cho e hỏi thì nếu như vậy em có phải bồi thường hợp đồng cho công ty không? (Bảo Hùng - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 36 BLLĐ quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động: "1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này".

Điều 22 BLLĐ 2012 quy định về loại hợp đồng lao động:"...2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng".

Theo như bạn trình bày, hợp đồng các bên thỏa thuận với thời hạn 03 tháng (từ 15/10/2015 tới 15/01/2016),kể từ ngày 15/01/2016 các bên không ký thêm hợp đồng lao động. Chiểu theo quy định tại khoản 1 Điều 36 BLLĐ thìhợp đồng lao động sẽ chấm dứt.

Hơn nữa, ngày 18/01/2016, bạn nghỉ việc không phép 03 ngày và 04 ngày sau tới thì bị gạch khỏi danh sách nhân viên đơn vị. Theo quy định tại khoản 2 Điều 22 BLLĐ thì chưa đủ điều kiện để hợp đồng tự gia hạn.

Vậy, hành vi của bạn hoàn toàn không trái quy định của pháp luật và không phải chịu nghĩa vụ bồi thường. Bạn yêu cầu công ty chi trả toàn bộ chế độ để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.