Bị tuyên án treo do đánh bạc, bao lâu thì được xóa án tích?

Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này. Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi bị Tòa tuyên 06 thág tù treo vì tội đánh bạc. Trong thờì gian bao lâu thì tôi được xoá án tích? Và khi xoá án tích rồi thì tôi còn tiền án trong hồ sơ lý lịch không? (Quỳnh Mai - Hà Tĩnh)

 >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật hình sự năm 1999 quy định:

"Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận" (Điều63).
"Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;d)Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tùtừ trên mười lăm năm" (Điều 64).
Như vậy đối với trường hợp của anh (chị), sẽ được xóa án tích sau khi hết thời hiệu thi hành án mà không phạm tội mới là 1 năm. sau khi được xóa án tích, anh (chị) coi như chưa từng bị kết án. Hay nói cách khác sau khi được xáo án tích anh (chị) không có tiền án và trong hồ sơ lý lịch của anh (chị) sẽ không thể hiện là có tiền án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.