Bên vay mất khả năng thanh toán, làm gì đề được bảo vệ quyền lợi?

Nhận lại tài sản thế chấp do người thứ ba giữ, khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác

Hỏi: Hiện nhà tôi có cho người quen mượn sổ đỏ để thế chấp vay tiền ngân hàng, số tiền là 01 tỉ đồng. Do làm ăn thua lỗ nên giờ bên vay vỡ nợ, không có khả năng trả nợ. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải làm gì để đảm bảo quyền lợi của mình? (Hương Giang - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ khoản 6 Điều 349 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về quyền của bên thế chấp tài sản như sau:

Bên thế chấp tài sản có các quyền sau đây:"Nhận lại tài sản thế chấp do người thứ ba giữ, khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác”.

Căn cứ Điều 357 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định chấm dứt thế chấp tài sản như sau:

"Việc thế chấp tài sản chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp chấm dứt;

2. Việc thế chấp tài sản được huỷ bỏ hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác;

3. Tài sản thế chấp đã được xử lý;

4. Theo thoả thuận của các bên.”

Như vậy để bảo vệ quyền lợi của mình trong trường hợp này thì anh (chị) có thể lựa chọn việc thay thế bằng biện pháp đảm bảo khác. Cụ thể:

Căn cứ khoản 1 Điều 318 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự:

"Các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự bao gồm:a) Cầm cố tài sản;b) Thế chấp tài sản;c) Đặt cọc; d) Ký cược; đ) Ký quỹ; e) Bảo lãnh; g) Tín chấp” (Khoản 1)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.