17 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 138?

Người từ đủ 14 trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Hỏi: Tôi có đứa em 17 tuổi trộm cắp tài sản theo quy định của khoản 1 Điều 138 BLHS. Vậy em tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? (Thu Hà - Hải Phòng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 12 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

"1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng".

Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 có phân tội phạm thành 4 loại là: tội ít nghiêm trọng, tội nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng và tội đặc biệt nghiêm trọng dựa trên cơ sở là tính chất và mức độ gây thiệt hại cho xã hội của hành vi phạm tội. Đối với người từ đủ 16 tuổi thì phải chịu trách nhiệm đối với cả 4 loại tội phạm này mà không phân biệt lỗi vô ý hay lỗi cố ý. Còn người từ đủ 14 tuổi trở lên đến dưới 16 tuổi thì chỉ phải chịu trách nhiệm với 2 loại tội và xác định yếu tố lỗi là tội rất nghiêm trọng do cố ý và tội đặc biệt nghiêm trọng.

Trường hợp của bạn, em của bạn đã 17 tuổi, tứcđã qua 16 tuổi thì khi thực hiện hành vi phạm tội đã phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội của mình.

Xét khoản 1 Điều 138 BLHS về hành vi trộm cắp tài sản, luật quy định:

"1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệuđồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệuđồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Như vậy, với độ tuổi là 17 tuổi, em của bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.