Xác định chủ sở hữu của tác phẩm không biết rõ chủ sở hữu?

Tác phẩm khuyết danh, không biết tác giả, chủ sở hữu thì nhà nước sẽ là chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm đó.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, đối với một tác phẩm không biết ai là chủ tác giả thì ai sẽ là chủ sở hữu, người phát hiện ra tác phẩm có được làm chủ sở hữu hay không?(Linh Chi - Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 42 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định chủ sở hữu quyền tác giả là Nhà nước như sau:
“1. Nhà nước là chủ sở hữu quyền tác giả đối với các tác phẩm sau đây:
a) Tác phẩm khuyết danh;
b) Tác phẩm còn trong thời hạn bảo hộ mà chủ sở hữu quyền tác giả chết không có người thừa kế, người thừa kế từ chối nhận di sản hoặc không được quyền hưởng di sản;
c) Tác phẩm được chủ sở hữu quyền tác giả chuyển giao quyền sở hữu cho Nhà nước.
2. Chính phủ quy định cụ thể việc sử dụng tác phẩm thuộc sở hữu nhà nước”.
Như vậy, trong trường hợp tác phẩm khuyết danh, không biết tác giả, chủ sở hữu thì nhà nước sẽ là chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm đó.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.