Vừa ra tù đã đánh người khác mức phạt thế nào?

Tái phạm là trường hợp đã bị kết án, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội do cố ý hoặc phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý.

Hỏi: Cháu tên tạo sinh năm 1995, Cháu có 1 người anh họ sinh năm 1995. Anh cháu vừa mới ra tù khoảng 3 tháng với tội cố ý gây thương tích lãnh án 2 năm 6 tháng.Khi ra xã hội anh cháu còn phải nhận 2 năm án treo, mấy ngày gần đây anh cháu đó có rượu trong người nên đánh nhau, đánh nhau với D sinh năm 1995, Đ bị sưng sau đầu rất nhẹ. Gia đình 2 bên cũng gặp mặt hòa giải xin lỗi nhưng gia đình bên D không chịu đòi buộc kiện anh cháu.Xin luật sư giúp cháu làm rõ vấn đề anh cháu bị phạt như thế nào? (Thu Hằng - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Anh họ bạn có uống rượu say và đánh người. Trong khi đó, anh họ bạn chưa được xóa án tích và đang trong thử thách nên trường hợp này hành vi gây thương tích cho D của anh họ bạn rơi và trường hợp tái phạm theo quy định tại khoản 1 Điều 49:"1. Tái phạm là trường hợp đã bị kết án, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội do cố ý hoặc phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý".

Mặt khác, khoản 5 Điều 60 có quy định:"5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này".

Do đó, đang trong thời gian hưởng án treo anh bạn phạm tội mới trong thời gian thử thách, Tòa án sẽ ra quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.