Vợ đang nuôi con nhỏ, chồng muốn đơn phương ly hôn, được không?

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Tôi đã kết hôn được 04 năm, vợ chồng chúng tôi sinh được 2 đứa con, con trai được 39 tháng và đứa con trai thứ hai được 05 tháng thì chồng đòi ly hôn. Chồng tôi nói: khi con thứ hai đến 12 tháng tuổi thì chồng tôi làm đơn ly hôn. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi đang nuôi con nhỏ thì chồng tôi có đơn phương ly hôn được không? (Mơ - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn Luật HN&GĐ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN & GĐ) quy đình về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Như vậy, theo quy định pháp luật thì chồng chị có quyền đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi con trai của anh chị từ đủ 12 tháng tuổi trở lên. Quyền yêu cầu ly hôn của chồng chị chỉ bị hạn chế khi chị đang mang thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.