Vợ có quyền yêu cầu chồng chấm dứt cấp dưỡng cho con riêng được không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp vợ có quyền yêu cầu chồng chấm dứt cấp dưỡng cho con riêng được không.

Hỏi: Nếu như cha mình li dị rồi và kết hôn với người vợ sau có với nhau hai con.Sau đó người con riêng của vợ trước trở về sống chung và người con này còn đi học thì người con này có những quyền lợi gì về tài chính trong gia đình và người vợ sau đó có được quyền cấm chồng không cung cấp tiền cho đứa con riêng đó không? (Thu Huyền - Hà Nam)


>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con khi bố mẹ là người không trực tiếp nuôi con:"Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con".Nếu như lúc này anh chồng là người không trực tiếp nuôi con thì anh có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con và nghĩa vụ này là bắt buộc. Chị vợ thứhai không có quyền yêu cầu cấm anh thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng trừ trường hợp có sự thay đổi ngườitrực tiếp nuôi con và anh chồng là người nuôi con trực tiếp thì nghĩa vụ cấp dưỡng với anh sẽ chấm dứt".

Căn cứđiều 679 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định Quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế:Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.