''Vợ'' chưa đủ 16 tuổi kiện ''chồng'' tội giao cấu với trẻ em được không?

Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

Hỏi: Tôi sinh năm 1991, vợ tôi sinh năm 1998. Chúng tôi phát sinh quan hệ và tự nguyện lấy nhau năm 2013. Hiện nay con chúng tôi đã được 2 tuổi (con tôi sinh năm 2013), tuy nhiên cứ mỗi lần cãi nhau là cô ấy ôm con về nhà ngoại và lần gần đây còn dọa sẽ kiện tôi tội giao cấu với trẻ em. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự (TNHS) không (Lâm Hải, Hà Nội).
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định:

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Phạm tội nhiều lần; b) Đối với nhiều người; c) Có tính chất loạn luân; d) Làm nạn nhân có thai; đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên; b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội” (Điều 115).

3. Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại không lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến ba năm tù; tội phạm nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến bảy năm tù; tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại rất lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến mười lăm năm tù; tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại đặc biệt lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là trên mười lăm năm tù, tù chung thân hoặc tử hình
” (khoản 3 Điều 8).

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau: c) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng.” (điểm c khoản 2 Điều 23)

Theo thông tin anh cung cấp, anh chị lấy nhau năm 2013, thời điểm đó vợ anh mới 15 tuổi. Nếu thời điểm đầu tiên phát sinh quan hệ vợ anh đã đủ 13 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi và con anh hiện nay đã được 2 tuổi thì anh sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 115 (BLHS), đây là tội rất nghiêm trọng nên thời hiệu truy cứu TNHS là 15 năm. Do vậy, trong thời gian 15 năm nếu có đơn tố cáo anh giao cấu với trẻ em thì anh phải chịu TNHS.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.