Viên chức vừa được tuyển dụng thì thuộc bậc lương nào?

Lao động

Hỏi: Em làm việc công ty tư nhân mức lương đóng bảo hiểm 10.000.000, bằng tốt nghiệp đại học luật năm 1999 nay trúng truyển vào làm viên chức nhà nước được xếp ngạch lương 2.34. Đề nghị luật sư tư vấn, ngạch lương xếp như vậy đúng không? căn cứ vào văn bản nào để xếp bậc lương cho người lao động từ công ty tư nhân qua làm viên chức nhà nước. ( Lê Hường - Thanh Hóa)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoa - tổ tư vấn pháp luật lao động công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc xếp ngạch lương 2.34 cho viên chức khi vừa được tuyển dụng, có bằng đại học là có căn cứ pháp lí.

Trường hợp người trúng tuyển, đã có bằng chuyên môn, nghiệp vụ của trình độ đại học, hưởng lương theo Bảng lương viên chức ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP.Theo bảng lương viên chức, trường hợp của anh (chị) vừa trúng tuyển viên chức vào cơ quan nhà nước , có trình độ đại học, bạn được xếp mã ngạch 01.003 , ngạch chuyên viên loại A1, bậc 1 tương ứng với hệ số lương là 2.34; Sau đó cứ sau 36 tháng thì được tính xếp lên 1 bậc lương; Thời điểm hưởng lương tính từ ngày được tuyển dụng; Thời gian xét nâng bậc lương lần sau tính từ thời điểm xếp bậc lương được hưởng.

Như vậy, trường hợp của anh (chị) khi trúng tuyển viên chức, anh (chị) được xếp ngạch chuyên viên loại A1, bậc 1 tương ứng với hệ số lương là 2.34.

Hiện nay, pháp luật hiện hành không có văn bản nào quy định về việc xếp bậc lương cho người lao động từ công ty tư nhân sau đó được tuyển dụng làm viên chức nhà nước. Pháp luật chỉ quy định trường hợp cán bộ, viên chức chuyển công tác tới cơ quan khác theo quyết định hành chính thì mới được tính hệ số lương cũ. Bạn cần phân biệt trường hợp cán bộ, viên chức chuyển công tác tới cơ quan nhà nước khác với trường hợp người lao động làm việc tại công ty tư nhân sau đó trúng tuyển viên chức.

Theo quy định tại Điều 15 Thông tư số 15/2012/TT-BNV hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đên bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức:

Khi viên chức chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết hợp đồng làm vệc với viên chức và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của viên chức”.

Theo quy định này , viên chức chuyển công tác tới cơ quan khác theo quyết định hành chính thì mới được tính hệ số lương cũ.

Trong trường hợp của anh (chị), anh (chị) đang làm cho một doanh nghiệp tư nhân và hiện được tuyển dụng vào đơn vị hành chính sự nghiệp. Như vậy, trường hợp của anh (chị) là trúng tuyển vào cơ quan nhà nước chứ không phải là trường hợp viên chức được chuyển tới đơn vị sự nghiệp công lập mới, theo quyết định hành chính nên không được tính lương theo diễn biến tiền lương, quá trình công tác. Vì vậy, trường hợp của anh (chị) vừa trúng tuyển viên chức nên anh (chị) được xếp bậc 1 với hệ số lương 2.34.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.