Về việc ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính.

Hỏi: Cho tôi hỏi, biên bản vi phạm hành chính về lĩnh vực đất đai lập ngày 3/11/2015. Sau khi lập UBND xã có mời hộ gia đình 2 lần vào làm việc nhưng hộ gia đình không chấp hành.Đến ngày 25/11/2015 tiến hành mời lần 3, hộ gia đình vào làm việc. Nều ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính ngày 25/11/2015 thì quá thời hạn theo Điều 66 của Luật xử phạt vi phạm hành chính. Vậy theo ý kiến luật sư nên ra Quyết định xử lý vi phạm hành chính thế nào cho đúng? (Hồng Hà)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Việt Dũng - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 66 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì thời hạn ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính được xác định như sau:

"1.Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính. Đối với vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp mà không thuộc trường hợp giải trình hoặc đối với vụ việc thuộc trường hợp giải trình theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 61 của Luật này thì thời hạn ra quyết định xử phạt tối đa là 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản.

Trường hợp vụ việc đặc biệt nghiêm trọng, có nhiều tình tiết phức tạp và thuộc trường hợp giải trình theo quy định tại đoạn 2 khoản 2 và khoản 3 Điều 61 của Luật này mà cần có thêm thời gian để xác minh, thu thập chứng cứ thì người có thẩm quyền đang giải quyết vụ việc phải báo cáo thủ trưởng trực tiếp của mình bằng văn bản để xin gia hạn; việc gia hạn phải bằng văn bản, thời hạn gia hạn không được quá 30 ngày".

Theo như quy định trên, người có thẩm quyền phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày lập biên bản. Tuy nhiên, pháp luật còn có quy định mở khác đó là: đối với vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp mà không thuộc trường hợp giải trình, hoặc đối với vụ việc thuộc trường hợp giải trình thì thời hạn ra quyết định xử phạt tối đa là 30 ngày.Trong trường hợp của bạn, sau khi lập biên bản, bạn có mời hộ gia đình 2 lần đến làm việc nhưng họ không chấp hành. Nếu việc mời hộ gia đình đến nhằm mục đích để họ giải trình trực tiếp như theo quy định tại khoản 3 Điều 61, thì lúc này thời hạn ra quyết định xử phạt là 30 ngày, tức là đến hết ngày 3/12/2015.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.