Tư vấn việc thay đổi họ, tên cho con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp thay đổi tên, họ cho con.

Hỏi: Giờ tôi sắp kết hôn và chồng mới muốn làm lại giấy khai sinh cho con theo họ mình và làm giấy bảo lãnh cho 02 mẹ con tôi định cư ở Mỹ. Như vậy tôi có cần phải được sự đồng ý của cha đứa bé, tôi phải làm gì khi tôi đã nhiều lần liên hệ để giải quyết việc của con nhưng anh ta cứ trốn tránh không chịu gặp mặt. Trước đây tôi đã liên hệ với anh ta để ký giấy làm hộ chiếu cho con nhưng anh ta cũng không gặp và tôi không thể làm được vì họ yêu cầu phải có sự đồng ý của cha bé. Tôi không biết anh ta đang sống ở đâu chỉ có số điện thoại và qua facebook của anh ta tôi biết anh ta đã có mới. Vậy tôi phải làm gì, tôi có thể khởi kiện để xoá tên cha trong khai sinh của con? (Hoàng Oanh - Hà Nội)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 27Bộ luật dân sự 2005quy định về quyền thay đổi họ, tên: "1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó; b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định".

Dù bạn và cha của con bạn trước đó chưa đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống với nhau, nhưng đã có sự công nhận khi anh ấy làm giấy nhận con và đứng tên cha trong giấy khai sinh của con bạn. Vì vậy trong trường hợp mà bạn muốn thay đổi họ, tên của con bạn thì cần có sự đồng ý của cả cha và mẹ để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của con bạn cũng như quyền, lợi íchcủa cha, mẹ đối với con cái.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.