Tư vấn về nghĩa vụ tài chính khi chuyển quyền sử dụng đất

Các nghĩa vụ tài chính khi chuyển quyền sử dụng đất: Thuế thu nhập cá nhân đối với bên chuyển nhượng; Lệ phí trước bạ đối với bên nhận chuyển nhượng: 0,5% x giá đất do UBND cấp tỉnh quy định; Lệ phí: lệ phí địa chính, phí thẩm định.

Hỏi: Tôi mua 1 mảnh đất 200m2, nằm trong 1 mảnh đất có diện tích là 504m2 với giá mua 200m2 đó là 200 triệu (trong sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng là đất ở tại đô thị là 33m2, đất trồng cây lâu năm khác diện tích là 471m2). Tôi có nhờ 1 cơ sở công chứng lo các thủ tục, tuy nhiên tôi muốn biết các khoản thuế tôi phải nộp là những gì? và bao nhiêu tiền cho những khoản thuế đó? (Hải Nam - Thanh Hóa)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Các nghĩa vụ tài chính khi chuyển quyền sử dụng đất:
- Thuế thu nhập cá nhân đối với bên chuyển nhượng (Điều 14 Luật thuế thu nhập cá nhân)
- Lệ phí trước bạ đối với bên nhận chuyển nhượng: 0,5% x giá đất do UBND cấp tỉnh quy định
- Lệ phí: lệ phí địa chính, phí thẩm định.

Thứ nhất, thuế thu nhập cá nhân
Đối với trường hợp của bạn, thuế thu nhập cá nhân phải nộp bằng 2% của giá trị chuyển nhượng ghi trong hợp đồng chuyển nhượng
Mức thuế phải nộp = 2% x 200.000.000 = 4.000.000 (đồng).

Thứ hai, lệ phí trước bạ
Do không có thông tin cụ thể về địa điểm mảnh đất và loại đất bạn mua nên bạn có thể tham khảo bảng giá đất của tỉnh Bắc Cạn do UBND tỉnh Bắc Cạn ban hành để tính mức lệ phí trước bạ phải nộp.

Thứ ba, lệ phí địa chính
- Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: tối đa không quá 100.000 đồng
- Phí đo đạc, lập bản đồ địa chính: từ 15 đến 50 nghìn đồng, tùy thuộc vào tỷ lệ bản đồ địa chính
- Lệ phí trích lục bản đồ: 10.000 đồng
- Lệ phí khác (nếu có).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.