Tư vấn trường hợp khởi kiện quyết định thu hồi đất từ năm 1991

Việc thu hồi đất được thực hiện theo trình tự, thủ tục theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi có một vấn đề cần tư vấn liên quan đến việc bồi thường đất do nhà nước thu hồi. Rất mong nhận được sự tư vấn từ công ty và nếu được gia đình tôi vẫn muốn kiện để đòi lại quyền lợi của gia đình.Chi tiết câu chuyện như sau:Việc xảy ra cách đây khá lâu, từ năm 1991 (hoặc khoảng thời gian những năm 90), gia đình tôi có mảnh vườn trồng cafe - diên tích 56x14 m, lúc đó Nhà nước yêu cầu phải sử dụng diện tích đất này để xây trường học và chỉ bồi thường giá trị của những cây cafe 15.000 đ/cây, hiện gia đình vẫn còn giữ biên bản bồi thường cho trị giá cây cafe trên mảnh đất và không có bất kỳ thông tin nào về việc bồi thường cho phần đất trồng cafe. Người ký quyết định là chủ tịch xã hiện vẫn còn sinh sống tại địa phương.Hiện mảnh đất của gia đình không có bất kỳ tranh chấp nào.Nên tôi muốn nhờ công ty tư vấn:1. Đối với trường hợp này, gia đình tôi có thể kiện để đòi lại phần bồi thường dành cho mảnh đất này không?2. Cần những giấy tờ bổ sung gì cho trường hợp này?3. Thời gian qua lâu như vậy thì có bao nhiêu phần trăm thành công vậy? (Hoàng Yến - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 104 Luật tố tụng hành chính 2010 quy định:

“1. Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà cá nhân, cơ quan, tổ chức được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án hành chính bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện.
2. Thời hiệu khởi kiện đối với từng trường hợp được quy định như sau:
a) 01 năm, kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
b) 30 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh;
c) Từ ngày nhận được thông báo kết quả giải quyết khiếu nại của cơ quan lập danh sách cử tri hoặc kết thúc thời hạn giải quyết khiếu nại mà không nhận được thông báo kết quả giải quyết khiếu nại của cơ quan lập danh sách cử tri đến trước ngày bầu cử 05 ngày.
3. Trường hợp vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan khác làm cho người khởi kiện không khởi kiện được trong thời hạn quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này thì thời gian có sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan khác không tính vào thời hiệu khởi kiện.
4. Các quy định của Bộ luật dân sự về cách xác định thời hạn, thời hiệu cũng được áp dụng trong tố tụng hành chính.
5. Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn thi hành quy định tại Điều này”.


Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp gia đình bạn nhận quyết định thu hồi đất từ năm 1991, đến nay đã hết thời hiệu khởi kiện nên gia đình bạn không thể khởi kiện quyết định bồi thường thu hồi đất năm 1991. Do vậy, cơ quan có thẩm quyền sẽ không nhận đơn khởi kiện đối với trường hợp của gia đình bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.