Tư vấn tranh chấp hoa lợi, lợi tức trong hợp đồng cho thuê đất?

Khi hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt, người thuê quyền sử dụng đất phải khôi phục tình trạng đất như khi nhận đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Tài sản gắn liền với đất được giải quyết theo thoả thuận của các bên.

Hỏi: Tôi có mảnh đất 7ha đã được cấp giấy chứng nhận năm 1996, sau đó năm 1997 tôi có mua cây thông về trồng toàn bộ diện tích (có hợp đồng với đơn vị cung cấp cây). Năm 03/02/2015 tôi có làm hợp đồng cho thuê đất với chị C (có công chứng), thời hạn hợp đồng là 10 năm , mỗi năm 20 triệu đồng, hình thức thanh toán là 1 lần, thời hạn thanh toán muộn nhất là 03/03/2015. Nhưng đến ngày chị C chỉ thanh toán cho tôi là 50 triêu đồng, đến khoảng tháng 10 năm 2015 tôi đã đơn phương chấm dứt hợp đồng và có làm hợp đồng hủy tại công chứng.Sau đó tôi đã bồi thường các khoản đầu tư như xây nhà tạm, đào hồ cho chị C là 70 triệu đồng. Nhưng nay chị Cđòi hưởng phần cây thông và tiền khai thác chặt bán gỗ của tôi nếu không sẽ kiện ra tòa. Xin hỏi Luật sư, chị C có quyền yêu cầu như vậy không(trong hợp đồng ghi rõ chị C "có quyền hưởng hoa lợilợi tức từ việc sử dụng đất)? (Phạm Hải Hà - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 175.Hoa lợi, lợi tức

"1. Hoa lợi là sản vật tự nhiên mà tài sản mang lại.

2. Lợi tức là các khoản lợi thu được từ việc khai thác tài sản".

Ðiều 426. Ðơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

"1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại."

Theo Điều 713 Bộ luật dân sự 2005 quy định về chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất:

"2. Khi hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt, người thuê quyền sử dụng đất phải khôi phục tình trạng đất như khi nhận đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Tài sản gắn liền với đất được giải quyết theo thoả thuận của các bên."

Theo các quy định trên thì khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê đất thì bạn sẽ phải bồi thường cho chị C và trên thực tế bạn đã bồi thường khoản tiền là 70 triệu. Và tài sản gắn liền với đất do hai bên thỏa thuận, tuy nhiên chị C lại kiển đòi hưởng hoa lợi lợi tức từ việcbạn khai thác và bán gỗ thông. Trường hợp này bạn chưa nêu rõ là mục đích mà chị C thuê đất của bạn là gì và thỏa thuận trước kia của hai bên về hưởng hoa lợi, lợi tức từ việc sử dụng đất là những tài sản xác lập sau khi thuê đất hay những tài sản gốc. Vì vậy, bạn cần xem xét lại những điều khoản của thỏa thuận để xem là chị C có được hưởng những hoa lợi lợi tức hay không? Nếu chỉ là hoa lợi từ các tài sản chị C tạo ra trên đất của bạn thì chị không được nhận hoa lợi lợi tức từ việc bạn khai thác thông.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.