Tư vấn pháp luật về vấn đề truy thu bảo hiểm

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về truy thu bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Công ty tôi là công ty tư nhân, số lượng lao động thường thay đổi và dao động từ 8-10 người nên năm 2015 công ty tôi không tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) cho nhân viên công ty. Tháng 12/2015, tôi báo tăng mới 02 người, nên tổng số lao động là 10 người, nhưng vì có chút sai sót trong thủ tục báo tăng nên đầu tháng 01/2016, khi tôi lên làm thủ tục báo tăng BHTN cho cả công ty vì có quy định mới là năm 2016 tất cả hợp đồng lao động trên 3 tháng đều phải tham gia BHTN thì cơ quan bảo hiểm yêu cầu tôi phải làm lại thủ tục tăng mới của 2 người tháng 12 kia, làm chung trên tờ D02-ts của tăng BHTN nhưng ghi ở mục tăng mới và ghi chú là TM T12/2015. Tháng 02 tôi nhận được Thông báo đóng BH tháng 01/2016 thì thấy phần Điều chỉnh phải đóng kỳ trước có cả tiền đóng BHTN của 02 người đó? Tôi không hiểu tại sao công ty tôi đăng ký tham gia BHTN bắt đầu từ tháng 01/2016 mà sao lại bị truy thu cả BHTN tháng 12 của 2 người kia vậy? Cho tôi hỏi cơ quan Bảo hiểm họ tính như thế có đúng không? (Thanh Lan - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Pháp luật hiện hành không co quy định cụ thể về việc xác định thời điểm tham gia bảo hiểm của người lao động tuy nhiên căn cứ vào các quy định tại

"Điều 2. Đối tượng áp dụng:1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên";

"Điều 111. Cấp Sổ bảo hiểm xã hội:1. Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 110 của Luật này."

Như vậy người lao động tham gia hợp đồng lao động trên ba tháng phải tham gia bảo hiểm xã hội và việc tham gia bảo hiểm phải bắt đầu từ thời điểm giao kết hợp đồng lao động. 30 ngày pháp luật quy định ở đây chỉ là thời hạn tạo điều kiện cho người lao động hoàn thành hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm. Việc xác định như vậy để đảm bảo quyền lợi cho người lao động tránh trường hợp người sử dụng lao động trây ỳ không tham gia bảo hiểm cho người lao động. Vì vậy, cơ quan bảo hiểm truy thu tiền bảo hiểm tháng 12 của hai người lao động trong công ty bạn là đúng với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.