Tư vấn pháp luật về thủ tục nộp thuế sang tên đổi chủ xe

Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ phải đăng ký lại quyền sở hữu sử dụng do việc chia, tách, cổ phần hoá, hợp nhất, sáp nhập, đổi tên tổ chức theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Hỏi: Hiện tại tôi có mua 1 ô-tô 5 chỗ từ 1 doanh nghiêp. Xe này sản xuất năm 2005.Đến năm 2007 doanh nghiệp đổi tên từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần, vẫn do 1 chủ cũ. Sau khi công ty rút hồ sơ,tôi mang đi đóng thuế trước bạ vào tên tôi, bên cơ quan Thuế yêu cầu tôi phải có giấy nộp thuế trước bạ khi công ty đổi tên,và danh mục chuyển đổi tài sản khi công ty đổi tên.Vậy cho tôi hỏi tôi nên làm thế nào? Vì theo Thông tư 124(30/8/2011) và Thông tư 34 ( ngày 28/3/2013) thì xe tôi mua không thuộc diện đóng Thuế trước bạ khi công ty đổi tên,và danh mục chuyển đổi tài sản của công ty sẽ lấy ở đâu, ai xác nhận để gửi về cơ quan Thuế yêu cầu.Thủ tục nộp thuế sang tên đổi chủ xe?(Thế Anh - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 18 Điều 3 quy định về các trường hợp không phải đóng thuế trước bạ:

"Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ phải đăng ký lại quyền sở hữu sử dụng do việc chia, tách, cổ phần hoá, hợp nhất, sáp nhập, đổi tên tổ chức theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Trường hợp đổi tên đồng thời đổi chủ sở hữu tài sản, tài sản phải đăng ký lại với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phương tiện phải đổi biển kiểm soát thì chủ tài sản phải nộp lệ phí trước bạ.

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi,hiện tại bạn có mua 1 ô-tô 5 chỗ từ 1 doanh nghiêp. Xe này sản xuất năm 2005. Đến năm 2007 doanh nghiệp đổi tên từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần, vẫn do 1 chủ cũ. Sau khi công ty rút hồ sơ,bạn mang đi đóng thuế trước bạ vào tên mình. Và bên cơ quan Thuế yêu cầu bạn phải có giấy nộp thuế trước bạ khi công ty đổi tên,và danh mục chuyển đổi tài sản khi công ty đổi tên. Trong trường hợp này, doanh nghiệp bạn mua xe đổi tên từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần, vẫn do chủ cũ, chủ sở hữu tài sản vẫn không đổi. Do đó tài sản là chiếc xe ô-tô bạn mua không thuộc diện đóng thuế trước bạ.

Về danh mục chuyển đổi tài sản của công ty, bạn cần làm việc với ban lãnh đạo công ty Cổ phần( chủ cũ của chiếc xe ô-tô) để xin danh mục chuyển đổi tài sản chi tiết.Danh mục sẽ được soạn thành văn bản và có dấu xác nhận của công ty để nộp lên cơ quan Thuế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.