Luật sư chuyên tư vấn về thủ tục kê khai lệ phí trước bạ đối với ô tô

Hồ sơ khai lệ phí trước bạ nhà, đất được nộp cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên môi trường tại địa phương nơi có nhà, đất. Trường hợp địa phương chưa thực hiện cơ chế một cửa liên thông thì hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ nhà,

Hỏi: Công ty tôi có giấy phép đăng ký kinh doanh hoạt động tại tỉnh Điện Biên từ năm 2003, tháng 7 năm 2015 tôi có mở văn phòng đại diện của công ty tại Hà Nội và đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng đại diện. Nay công ty tôi có mua 01 chiếc xe con cấp cho cho văn phòng đại diện tại Hà Nội hoạt động phục vụ công tác quản lý. Xin hỏi thủ tục đăng ký xe mang tên Công ty và đăng ký BKS Hà Nội nhưng lệ phí trước bạ nộp tại Cục thuế tỉnh Điện Biên (nơi trụ sở Công ty đóng) có được không? (Hoàng Hà - Điện Biên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 19 Thông tư 156/2013/TT – BTC quy định:
"Hồ sơ khai lệ phí trước bạ nhà, đất được nộp cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên môi trường tại địa phương nơi có nhà, đất. Trường hợp địa phương chưa thực hiện cơ chế một cửa liên thông thì hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ nhà, đất nộp tại Chi cục Thuế địa phương nơi có nhà, đất."

Như vậy, hồ sơ khai lệ phí trước bạ đối với ô tô nộp tại chi cục thuế địa phương nơi đăng ký quyền sở hữu.Theo đó, trường hợp công ty thực hiện thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với xe ô tô tại Hà Nội thì phải thực hiện kê khai và nộp lệ phí trước bạ tại chi cục thuế tại Hà Nội.

Hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ gồm:

- Tờ khai lệ phí trước bạ theo mẫu số 02/LPTB ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT – BTC;

- Hóa đơn mua tài sản hợp pháp (đối với trường hợp mua bán, chuyển nhượng, trao đổi tài sản mà bên giao tài sản là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh);

- Giấy đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tài sản của chủ cũ (đối với tài sản đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tại Việt Nam từ lần thứ 2 trở đi)

- Các giấy tờ chứng minh tài sản hoặc chủ tài sản thuộc đối tượng không phải nộp lệ phí trước bạ hoặc được miễn lệ phí trước bạ (nếu có).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.