Tư vấn pháp luật về thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Anh (chị) đến cơ quan Công chứng làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và ngoài những văn bản từ chối (hoặc tặng cho).

Hỏi: Bố mẹ tôi có một căn hộ, đã làm sổ đỏ. Nay, ông bà đều đã qua đời, không để lại di chúc. Các anh chị em đều đồng ý cho tôi được thừa hưởng căn hộ trên. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải làm thủ tục sang tên quyền sở hữu ở đâu? (Thu Hằng)

 >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 675 và Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 thì khi qua đời, bố mẹ bạn không để lại di chúc nên căn nhà là di sản thừa kế của cha mẹ bạn sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc "hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết".Như vậy, căn nhà cha mẹ bạn để lại thuộc quyền thừa kế của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, cho nên những người này phải có văn bản từ chối nhận di sản thừa kế hoặc cùng có văn bản tặng cho tài sản thừa kế cho bạn.

Theo quy định tại các Điều 49, 50 Luật Công chứngnăm 2006, bạn phải đến cơ quan Công chứng làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và ngoài những văn bản từ chối (hoặc tặng cho) này, bạn còn phải xuất trình những giấy tờ khác liên quan đến việc khai nhận di sản thừa kế (giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản; giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế như sổ đỏ của căn hộ, giấy khai tử của bố, mẹ, giấy khai sinh của những người con…) và kê khai vào mẫu khai nhận di sản thừa kế do cơ quan công chứng cung cấp. Văn bản này là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản. Chỉ sau khi hoàn tất thủ tục này, bạn mới đủ điều kiện để làm thủ tục đứng tên sở hữu căn nhà đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.