Tư vấn pháp luật về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Luật sư tư vấn một số trường hợp về hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động chưa đủ điều kiện hưởng hưu trí hàng tháng.

Hỏi: Nếu em đã đóng bảo hiểm xã hội đủ trên 20 năm và em chưa đến tuổi hưởng lương hưu thì em có được hưởng bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần hay không? Hoặc nếu em đã đủ tuổi hưu theo quy định nhưng em vẫn muốn hưởng BHXH 1 lần chứ không muốn lĩnh lương hưu hàng tháng thì có được không? Vì sau khi nghỉ làm việc công ty, em muốn có 1 số vốn để kinh doanh riêng, nếu lĩnh lương hưu hàng tháng thì không thể làm được gì. (Văn Họa - Quảng Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật bảo hiểm xã hội thì người tham gia BHXH được hưởng BHXH một lần trong các trường hợp sau:

" a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;c) Ra nước ngoài để định cư;d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;"

Theo đó, nếu đã đóng đủ 20 năm BHXH thì chỉ được rút trong trường hợp ra nước ngoài định cư hoặc mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.