Tư vấn pháp luật: người sử dụng lao động buộc lao động nữ đang mang thai nghỉ việc

Luật sư tư vấn pháp luật lao động...

Hỏi: Em làm ở công ty này đã lâu, và lúc kí hợp đồng lao động là không thời hạn, đến lúc em mang bầu 4 tháng thì công ty lấy lý do là hết việc nên cho nghỉ việc, tất cả mọi người đều biết em mang bầu. Theo em được biết thì bị cho nghỉ việc trong lúc mang bầu là phạm luật.Từ lúc nghỉ đến bây giờ là 5 tháng và chỉ còn 2 tuần nữa là em sinh con. Em có gọi điện cho giám đốc hỏi về vấn đề bảo hiểm nghỉ chế độ 6 tháng sinh con và hẹn gặp thì chỉ nhận được những câu nói quanh co. Lúc em nghỉ việc thì công ty nợ 4 tháng lương từ trước đó, cho em nghỉ việc họ chỉ thanh toán 4 tháng lương em bị nợ, ngoài ra không có 1 bồi thường nào khác. Vậy các anh, chị cho em hỏi là công ty cũ cho em nghỉ việc lúc mang bầu như vậy thì họ sẽ phải bồi thường cho em những gì? (Thanh Hường - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật, nếu bạn nghỉ việc trước ngày 1/5/2013 thì bạn được nghỉ 4 tháng thai sản theo quy định tại điều 157 bộ luật lao động 2012. Nếu bạn nghỉ việc sau ngày 1/5/2013 thì căn cứ điều 157 bộ bạn được nghỉ 6 tháng thai sản. Trong thời gian này, bạn được hưởng chế độ thai sản bao gồm được hưởng lương do công ty trả và được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội. Công ty của bạn có quyền để bạn nghỉ nhiều hơn thời gian nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật, nhưng phải trả lương đầy đủ cho bạn. Đồng thời, công ty phải đóng bảo hiểm xã hội còn thiều cho bạn. Nếu công ty không đồng ý đóng bảo hiểm xã hội thì phải bồi thường cho bạn khoản tiền tương đương.

Việc tăng thêm thời gian nghỉ thai sản cho lao động nữ đã được luật quy định, do vậy mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân sử dụng lao động phải nghiêm chỉnh chấp hành quy định này. Tuy nhiên, cũng có thể có trường hợp người sử dụng lao động không biết hoặc biết nhưng cố tình không thực hiện. Do vậy, trường hợp người lao động không được người sử dụng lao động cho nghỉ đủ 6 tháng có quyền khiếu nại đến người sử dụng lao động hoặc đề nghị tổ chức công đoàn (nếu có) hoặc phòng lao động thương binh và xã hội quận, huyện có biện pháp yêu cầu người sử dụng lao động thực hiện đúng quy định của pháp luật.

Về mức hưởng chế độ thai sản, theo quy định tại Điều 34, 35 , lao động nữ được 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài ra, người lao động nữ còn được trợ cấp một lần khi sinh con bằng hai tháng lương tối thiểu chung.

Đối với chi phí khám chữa bệnh, sinh con theo quy định tại Điểu 22 , người lao động được bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí và họ phải chịu 20% chi phí.

Theo pháp luật lao động hiện hành, người sử dụng lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong một số trường hợp như người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, hay người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải… (Điều 38, luật lao động năm 2013)

Tuy nhiên, riêng với trường hợp người lao động là nữ, trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.