Tư vấn pháp luật: người lao động được hưởng chế độ gì khi thôi việc

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn người lao động được hưởng chế độ gì khi chấm dứt HĐLĐ.

Hỏi: Tôi hiện nay là giáo viên tiểu học, công tác đến tháng 12 -2016 là được 20 năm tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) vậy nay tôi xin nghỉ việc được hưởng trợ cấp BHXH 1 lần được tính như thế nào? Và ngoài việc hưởng trợ cấp BHXH theo chế độ tôi có còn được hưởng chế độ trợ cấp theo ngành giáo dục và trợ cấp thất nghiệp không vậy? (Bùi Nga - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về rút bảo hiểm xã hội một lần.

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội một lần, chỉ được rút bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các điều kiện sau:

+ Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

+ Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

+ Ra nước ngoài để định cư;

+ Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Bạn không cung cấp về độ tuổi nên không thể khẳng định ngay bạn có đủ điều kiện rút bảo hiểm xã hội một lần hay không. Nếu bạn chưa đủ tuổi về hưu theo quy định, mà vẫn đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội, không thuộc các trường hợp ra nước ngoài hoặc mắc bệnh nguy hiểm thì bạn sẽ không được rút bảo hiểm xã hội, buộc phải chờ đủ tuổi để nhận hưu hàng tháng.

Thứ hai, về các khoản trợ cấp giáo dục.

Hiện nay, các khoản trợ cấp giáo dục đều được chi trả cùng kỳ lương của bạn và khi bạn nghỉ việc, không giảng dạy nữa thì bạn sẽ không được trả các khoản phụ cấp liên quan đến giáo dục.

Thứ ba, về trợ cấp thôi việc.

Nếu bạn làm việc tại đơn vị trước năm 2008, chấm dứt hơp đồng đúng pháp luật thì bạn sẽ được đơn vị chi trả trợ cấp thôi việc. Về mức hưởng bạn tham khảo tại link sau:

Thứ tư, về trợ cấp thất nghiệp.

Khi bạn nghỉ việc, chưa đủ điều kiện hưởng lương hàng tháng mà chưa có việc làm thì chị sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp. Mức

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.