Thời hạn được rút tiền bảo hiểm

Sau 1 năm (12 tháng) nghỉ việc nếu người tham gia bảo hiểm xã hội không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu rút tiền xã hội bảo hiểm 1 lần đồng thời chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ được nhận lại sổ và hưởng trợ cấp 1 lần.

Hỏi: Tôi đi làm và nghỉ việc vào cuối năm 2013 và đã đóng hai năm bảo hiểm, vào làm công ty mới tôi không đóng bảo hiểm. Đề nghị Luật sư tư vấn,giờ tôi muốn rút tiền bảo hiểm có được không? Kể từ ngày nghỉ tới nay là gần hai năm rồi. Lâu quá có được rút tiền ra được không? (Minh Anh - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Phương Thảo - Tổ tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội, người lao động chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi xảy ra các trường hợp sau đây:

"a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

d) Ra nước ngoài để định cư"

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội, sau 1 năm (12 tháng) nghỉ việc nếu người tham gia bảo hiểm xã hội không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận xã hội bảo hiểm 1 lần đồng thời chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ đượcnhận lại sổ và hưởng trợ cấp 1 lần. Như vậy pháp luật chỉ quy định thời hạn tối thiểu để được rút tiền bảo hiểm là 12 tháng ngừng đóng bảo hiểm xãhội sau khi nghỉ việc mà khônghạn chếvềthời giantối đađểrút bảo hiểm xã hội.

Do đó, đối với trường hợp của anh (chị),anh (chị)đãngưng đóng bảo hiểm xã hội được gần2 năm, như vậyanh (chị)đã đủ điều kiện để được nhận trợ cấp 1 lầncăn cứtheo số tiền đã đóng.Để được nhận khoản trợ cấp trên,anh (chị)cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

- Sổ bảo hiểm xã hội

- Hợp đồng lao động cũ (đã chấm dứt)

- Đơn đề nghị chi trả bảo hiểm xã hội 1 lần (Mẫu số 14-HSB)

Sau đóanh (chị)nộp hồ sơ ở BHXH quận, huyện nơi anh (chị) đăng ký thường trú để được giải quyết. Thời gian giải quyết hồ sơ trợ cấp BHXH 1 lần là 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huốnglà cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.