Tư vấn pháp luật: mức lương hưu của lao động độc hại

Mức lương hưu hằng tháng tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

Hỏi: Cho tôi xin hỏi Tôi sinh 22/10/1968 đóng bảo hiểm được 24 năm, thời gian lao động có 15 năm lao động độc hại theo qui định vậy tôi muốn về hưu trước tuổi năm 2016 thì được tính bao nhiêu phần trăm? (Minh Đức - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về điều kiện nghỉ hưu trước tuổi.

Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi, chúng tôi đã tư vấn trong một bài viết khác, anh có thể tham khảo tại:

Trường hợp anh có thời gian 15 năm làm việc trong công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, tính đến năm 2015 được 47, tuổi. Như vậy, để được nghỉ hưu trước tuổi, anh phải bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được nghỉ hưu trước tuổi.

Thứ hai, về mức hưởng lương hưu hàng tháng.

Điều 52 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định, Mức lương hưu hằng tháng tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

Anh đóng BHXH được 24 năm, theo đó được hưởng: 45% +(24-15)x2%=63%

Tuy nhiên, do nghỉ hưu trước tuổi nên anh sẽ bị giảm trừ mức hưởng lương hưu hàng tháng, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 1%.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.