Tư vấn nộp đơn ly hôn nơi người chồng cư trú?

luật sư tư vấn ly hôn...

Hỏi: Đăng ký kết hôn ở đâu thì nộp đơn ly hôn ở đó hay sao? Bọn em ở hai huyện khác nhau trong một tỉnh. Lúc đăng ký thì ở huyện em, bây giờ em muốn giải quyết ly hôn ở huyện anh ta có được không? (Thu Huyền - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm a Khoản 1 Điều 35 BLTTDS 2004 quy định: "Điều 35.Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này".

Như vậy, Tòa án nhân dân cấp huyệnnơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết việc đơn phươngly hôn giữa vợ chồng bạn.Trường hợp không biết thông tin về nơi cư trú, làm việc của chồng bạn(bị đơn), thẩm quyền thụ lý giải quyết vụ án ly hôn được xác định theo điểm a khoản 1 Điều 36 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2011. Theo đó, nguyên đơn có quyền lựa chọn Tòa án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết.

Điểm h Khoản 2 Điều 35 BLTTDS 2004 quy định: "Điều 35.Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:h) Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn".

Do đó, nếu hai vợchồng bạn thuận tình ly hôn thì bạn nộp đơn thuận tình ly hôn tại Toà án nhân dân cấp huyệnnơi một trong các bên thuận tình ly hôn cư trú, làm việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.