Tư vấn hôn nhân: Chung sống như vợ chồng có cần phải ly hôn hay không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp chung sống cho vợ chồng có cần ly hôn không.

Hỏi: Chồng tôi và tôi quen nhau từ năm 2006 tới nay đã sống với nhau như vợ chồng anh ấy đã ly dị năm 2005. Anh ấy luôn hứa với tôi là sẽ làm đám cưới nhưng cho đến năm 2014 vẫn không thực hiện lời hứa sau đó gia đình tôi sắp xếp cho tôi gặp mặt và quen một người nước ngoài.Lúc này anh mới tiến tới gia đình tôi nói là qua tết sẽ cưới gia đình tôi đồng ý vì hạnh phúc của tôi nhưng qua tết đến tháng 5 gia đình tôi hỏi đến anh quyết định đi đăng ký kết hôn với tôi hiện nay anh vẫn không hề có ý làm đám cưới. Giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn trường hợp của tôi phải làm đơn và các bước thủ tục thế nào? (Hồng Hạnh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 14 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:"1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này".

Ngoài ra, Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 cũng quy định: "Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng".

Như vậy, việc bạn chung sống như vợ chồng sẽ không phát sinh quan hệ hôn nhân nên không bắt buộc đặt ra việc ly hôn. Nếu bạn có yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn thì Tòa án sẽ ra quyết định không công nhận quan hệ vợ chồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.