Trách nhiệm hình sự đối với tội giao cấu với trẻ em

Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể, bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

Hỏi: Vào khoảng tháng 06/2007. Có quan hệ sống chung và quan hệ tình dục với bạn trai sinh ngày 06/06/1986. Và có thai, tôi sinh baby ngày 27/01/2009. Chúng tôi có làm đám cưới vào tháng 9/2008, nhưng không đăng ký kết hôn, và đã chia tay vào năm 2010. Luật sư cho tôi hỏi như vậy tôi có thể kiện chồng cũ tội: hiếp dâm trẻ em? (Quỳnh Chi - Thái Bình)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của bạn đã có quan hệ sống chung và quan hệ tình dục với bạn trai vào khoảng tháng 06/2007, khi đó bạn mới đủ 13tuổi 9 tháng đang trong độ tuổi vị thành niên thì theo quy định Điều 115 của Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) có quy định về Tội giao cấu với trẻ em có quy định như sau:1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:A) Phạm tội nhiều lần;B) Đối với nhiều người;C) Có tính chất loạn luân;D) Làm nạn nhân có thai;Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

Như vậy, chồng bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em theo quy định của pháp luật. Trường hợp của bạn đã xảy ra vào năm 2007 (cách đây 8 năm) thì theo quy định tại khoản 2 Điều 23 của Bộ luật Hình sự thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:“A) Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng;B) Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng;C) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;D) Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”.

Trường hợp mà chồng bạn bị truy cưu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em là tội nghiêm trọng nên thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 10 năm. Do đó bạn có thể trình báo hành vi vi phạm của chồng cũ đối với hành vi nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.