Tội giao cấu với trẻ em

Người bị coi là phạm tội này khi có hành vi giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi và hành vi giao cấu đó là thuận tình...

Hỏi: Tôi được biết, Bộ luật Hình sự năm 1999 (BLHS) quy định vềTội giao cấu với trẻ em.Đề nghị luật sư tư vấn, thế nào bị coi là phạm tộigiao cấu với trẻ em?

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tội giao cấu với trẻ em được quy định tại khoản 1 Điều 115 Bộ luật Hình sự năm 1999 (BLHS):“Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm”
Người bị coi là phạm tội này khi có hành vi giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi và hành vi giao cấu đó là thuận tình. Việc giao cấu thuận tình của hai bên là không bên nào ép buộc bên nào và phải hoàn toàn tự nguyện. Đây là dấu hiệu để phân biệt với tội hiếp dâm trẻ em và tội cưỡng dâm trẻ em.
Người bị hại phải là người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi có thể là nam giới hoặc nữ giới. Việc để người phạm tội giao cấu là hoàn toàn tự nguyện.
Người phạm tội là người đã thành niên (đủ 18 tuổi) và có đủ năng lực trách nhiệm hình sự, không phân biệt nam giới hay nữ giới.

Lỗi của người phạm tội là lỗi cố ý, người phạm tội thực hiện hành vi giao cấu mặc dù biết rõ người mà mình giao cấu là trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Trong trường hợp do nhầm lẫn về tuổi của người bị hại do hình dáng bên ngoài như chiều cao, sự phát triển về cơ thể… thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Yếu tố “tự nguyện” của người bị hại không có giá trị khi xem xét việc truy tố hình sự hay không vì đây là tội phạm được thực hiện do cố ý, có nghĩa là người phạm tội biết rõ người mà mình giao cấu chưa đủ 16 tuổi nhưng vẫn có quan hệ tình dục. Mặc dù họ tự nguyện và trong nhiều trường hợp có đơn yêu cầu không xử lý đối với người phạm tội, nhưng yêu cầu của họ không được chấp nhận vì họ là đối tượng được pháp luật bảo vệ.
Chỉ coi là phạm tội giao cấu với trẻ em khi người phạm tội và người bị hại đã thực hiện hành vi giao cấu. Nếu chỉ có những hành vi có tính chất dâm ô mà chưa thực hiện hành vi giao cấu thì không cấu thành tội giao cấu với trẻ em mà tùy trường hợp có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dâm ô với trẻ em quy định tại Điều 116 BLHS.Quy định điều luật này là nhằm bảo vệ sự phát triển bình thường về mặt tình dục của người chưa đủ 16 tuổi.
Tội giao cấu với trẻ em là tội phạm nghiêm trọng với mức hình phạt cơ bản là bị phạt tù từ một đến năm năm. Với các tình tiết tăng nặng tại khoản 2 như phạm tội nhiều lần, đối với nhiều người, có tính chất loạn luân, làm nạn nhân có thai,… thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm. Đối với khung tăng nặng tại khoản 3 như gây tổn hại sức khỏe cho nạn nhân mà tỷ lệ thương tật trên 61%, biết mình bị HIV mà vẫn phạm tội… thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.