Tin tức thời sự có thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả không?

Tin tức thời sự thuần túy đưa tin không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tin tức tài chính, sự kiện chính trị, xã hội có phải là đối tượng bảo hộ của quyền tác giả không? ( Hà My – Hà Nam )

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - tra lời:
Điều 15 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 quy định về các đối tượng không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả như sau:
1. Tin tức thời sự thuần túy đưa tin.
2. Văn bản quy phạm pháp luật, văn bản hành chính, văn bản khác thuộc lĩnh vực tư pháp và bản dịch chính thức của văn bản đó.
3. Quy trình, hệ thống, phương pháp hoạt động, khái niệm, nguyên lý, số liệu”.( khoản 1,2,3 Điều 15 )
Như vậy theo quy định của khoản 1 Điều 15 của văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 thì tin tức tài chính, sự kiện chính trị, xã hội được coi là tin tức thời sự thuần túy và không phải là đối tượng thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.