Thủ tục thành lập chi nhánh hạch toán phụ thuộc?

Chi nhánh muốn hạch toán phụ thuộc thì phải đăng ký trên Cơ quan thuế theo mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT. Công ty chủ quản trực tiếp đi làm các thủ tục cho chi nhánh và chi nhánh hạch toán phụ thuộc phải có giấy đăng kí kinh doanh...

Hỏi: Công ty em muốn mở chi nhánh hạch toán phụ thuộc, cùng tỉnh khác huyện để đóng gói và làm kho để hàng. Em xin hỏi thì phải làm những thủ tục gì? Có phải khai thuế tại chi nhánh và đóng thuế môn bài tại chi nhánh không? (Trịnh Sơn - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Trước hết, về vấn đề thánh lập chi nhánh:Căn cứkhoản 1, khoản 4 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 về đăng ký doanh nghiệp:Khi thành lập chi nhánhcông ty phải gửi thông báo lập chi nhánh tới Phòng Đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

a) Mã số doanh nghiệp;

b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

c) Tên chi nhánh dự định thành lập;

d) Địa chỉ trụ sở chi nhánh;

đ) Nội dung, phạm vi hoạt động của chi nhánh;

e) Họ, tên, nơi cư trú, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định 43/2010/NĐ-CP của người đứng đầu chi nhánh;

g) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Kèm theo thông báo quy định tại khoản này, phải có:

- Quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc thành lập chi nhánh;

- Bản sao hợp lệ quyết định bổ nhiệm người đứng đầu chi nhánh;

- Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định 43/2010/NĐ-CP của người đứng đầu chi nhánh;

Đối với chi nhánh kinh doanh các ngành, nghề phải có chứng chỉ hành nghề thì phải có thêm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của người đứng đầu chi nhánh hoặc của cá nhân khác theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

2. Việc mở chi nhánh hạch toán phụ thuộc:

Chi nhánh muốn hạch toán phụ thuộc thì phải đăng ký trên Cơ quan thuế theo mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT.Công ty chủ quản trực tiếp đi làm các thủ tục cho chi nhánh và chi nhánh hạch toán phụ thuộc phải có giấy đăng kí kinh doanh, có mã số của doanh nghiệp thì đó cũng chính là mã số thuế (theo TTLT- BKH-BTC-BCA).


Kèm theo công văn thông báo mã số thuế chi nhánh trực thuộc và giấy phép sao y.Chi Nhánh hạch toán phụ thuộc chỉ không hạch toán làm sổ sách và tính thuế TNDN,còn vẫn làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng nộp cho cơ quan quản lý trực tiếp.Hàng bán tại chi nhánh thì có thể xuất hóa đơn từ trụ sở chính.

3. Vấn đề kê khai thuế

Có hai loại thuế cần được kê khai đó là thuế giá trị gia tăngthuế thu nhập doanh nghiệp. Theo thông tư 28/2011/TTBTC,trường hợp Công ty bạn có chi nhánh hạch toán phụ thuộc: thì chi nhánh đó không cần thiết phải nộp hồ sơ khai thuế;người nộp thuế cần phải có trách nhiệm kê khai tập trung tại trụ sở chính cả phần phát sinh tại đơn vị trực thuộc. Như vậy, trường hợp này không phải kê khai thuế tại chi nhánh, doanh nghiệp tại nơi đóng trụ sở chính có trách nhiệm tiến hành kê khai thuế, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăngphát sinh tại trụ sở chính và chi nhánh hạch toán phải phụ thuộc (bao gồm bản kê khai tạm tính theo quý và khai quyết toán theo từng năm) cho cơ quan thuế quản lý trụ sở chính đồng thời tiến hành gửi 1 bản cho những cơ quan thuế quản lý những chi nhánhhạch toán phụ thuộc.

Trường hợp này, công ty anh/chị mở chi nhánh hạch toán phụ thuộc trên cùng một Tỉnh nên không phải chịu thuế môn bài.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.