Luật sư tư vấn thuế và hóa đơn chứng từ cho hạch toán độc lập

Điều 18 Thông tư 80/2012/TT-BTC quy định về chuyển đơn vị trực thuộc thành độc lập.

Hỏi: Cho tôi hỏi, công ty chúng tôi là công ty Xây dựng có trụ sở tại Hà Nội vào năm 2014 có thành lập chi nhánh tại Lạng Sơn, đăng ký hạch toán phụ thuộc cho đến hết qúy 1/2016 bên tôi chuyển từ hạch toán phụ thuộc sang độc lập, theo nguyên tắc kê khai hạch toán phụ thuộc là chi nhánh kê khai thuế giá trị gia tăng hàng quý. Công ty mẹ kê khai gộp chung tất cả vào báo cáo tài chính năm của công ty mẹ. Vây hiện tại đã chuyển qua hạch toán độc lập thì công ty mẹ phải xuất hóa đơn, chứng từ như thế nào để chi nhánh có hóa đơn đầu vào để được xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng của chi nhánh, và nội dung hóa đơn ghi như thế nào? Chi nhánh thực hiện xây dựng công trình xử lý nước thải, rác thải và chuẩn bị nghiệm thu hoàn thành và đưa vào sử dụng công trình năm 2016. Từ lúc thành lập chi nhánh đến nay chi nhánh chỉ có hóa đơn đầu vào chưa có hóa đơn bán ra. Hóa đơn đầu vào của chi nhánh bao gồm: máy móc, thiết bị,vật tư, thuê vận chuyển, thuê máy thi công,mua công cụ dụng cụ, máy móc cho văn phòng. Chi phí tính cho chi nhánh hàng năm bao gồm: lương công nhân, lương văn phòng, thuê xe, thuê nhà? (Hương Thủy - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, công ty bạn muốn thực hiện việc hạch toán độc lập thì cần thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều 18 Thông tư 80/2012/TT-BTC như sau:

“Điều 18. Chuyển đơn vị trực thuộc thành độc lập hoặc ngược lại

Đơn vị trực thuộc có quyết định chuyển thành độc lập hoặc ngược lại phải thực hiện đăng ký thuế lại để được cơ quan thuế cấp mã số thuế mới trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới. Trước khi chuyển đổi phải thực hiện quyết toán thuế và làm thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số thuế với cơ quan thuế.

Hồ sơ đăng ký gồm:

- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu 01-ĐK-TCT;

- Bản sao không yêu cầu chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới.

Một đơn vị độc lập chuyển thành đơn vị trực thuộc của một đơn vị độc lập khác thì được cấp mã số thuế 13 số theo mã số thuế của đơn vị chủ quản mới. Đơn vị chuyển đổi phải làm thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số thuế với cơ quan thuế trước khi chuyển đổi. Đơn vị chủ quản mới phải thực hiện bổ sung đăng ký thuế, kê khai thêm đơn vị trực thuộc mới vào Bảng kê đơn vị trực thuộc để cơ quan thuế cấp mã số 13 số. Đơn vị trực thuộc mới thực hiện đăng ký thuế với cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo quy định.

Một đơn vị trực thuộc của một đơn vị độc lập chuyển sang thành đơn vị trực thuộc của một đơn vị độc lập khác phải thực hiện thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số thuế cũ. Đơn vị chủ quản mới phải bổ sung đăng ký thuế vào bảng kê đơn vị trực thuộc để cơ quan thuế cấp mã số thuế 13 số cho đơn vị trực thuộc mới. Đơn vị trực thuộc mới thực hiện đăng ký thuế với cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo quy định.”

Như vậy, đơn vị trực thuộc chuyển đổi thành doanh nghiệp độc lập phải thực hiện đăng ký mã số thuế để được cấp mã số thuế 13 số.

Thứ hai,về thuế GTGT đối với trường hợp của bạn là chi nhánh hạch toán độc lập khác tỉnh vậy theo hướng dẫn tại khoản d điều 11 thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

"d) Trường hợp người nộp thuế kê khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ có cơ sở sản xuất trực thuộc (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu đóng trên địa bàn cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác với tỉnh, thành phố nơi đóng trụ sở chính thì:

Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc có hạch toán kế toán thì phải đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ tại địa phương nơi sản xuất, khi điều chuyển bán thành phẩm hoặc thành phẩm, kể cả xuất cho trụ sở chính phải sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng làm căn cứ kê khai, nộp thuế tại địa phương nơi sản xuất."

Vậy đối với thuế GTGT chi nhánh của công ty bạn sẽ phải nộp tờ khai và tiến hành nộp và khai tại chi nhánh.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.