Thủ tục kết hôn với người nước ngoài mới nhất năm 2017

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài

Hỏi: Tôi và bạn gái người Rumani đang yêu nhau. Tôi đi xuất khẩu lao động, đến Tết này tôi sẽ đưa bạn gái về ra mắt gia đình, sau đó tổ chức lễ cưới luôn. Tôi muốn hỏi là thủ tục đăng ký kết hôn sẽ như thế nào? Phải làm thủ tục ở đâu? (Tuấn Tài – Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Chu Hoàng Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ Luật hộ tịch 2014, về cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn, Điều 37 quy định:“Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài”. Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp quận (tương đương với Ủy ban nhân dân cấp huyện) nơi anh (chị) cư trú sẽ là cơ quan có thẩm quyền.

Về hồ sơ, Điều 38 Luật hộ tịch quy định anh (chị) sẽ phải nộp:
- Tờ khai theo mẫu quy định;
- Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài xác nhận không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác mà không có khả năng nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;
- Giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân;
- Bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu của anh và bạn gái.
Lưu ý là giấy tờ của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp sẽ phải được hợp pháp hóa lãnh sự.

Về trình tự, Điều 38 Luật hộ tịch cũng quy định sau khi nhận đủ giấy tờ, công chức hộ tịch sẽ xác minh, nếu đủ điều kiện kết hôn theo quy định thì Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp quận giải quyết. Khi đăng ký, cả hai người phải có mặt tại Ủy ban nhân dân để công chức hộ tịch hỏi ý kiến. Sau đó các bạn cùng nhau ký tên vào Giấy chứng nhận kết hôn.

Về thời hạn, Điều 31 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật hộ tịch quy định trong 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Phòng Tư pháp sẽ tiến hành nghiên cứu, thẩm tra hồ sơ và xác minh. Nếu hồ sơ hợp lệ, các bên đáp ứng điều kiện kết hôn, không thuộc trường hợp từ chối đăng ký kết hôn thì Phòng Tư pháp sẽ báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp quận ký 02 bản chính Giấy chứng nhận kết hôn. Trong 03 ngày làm việc kể từ ngày Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp quận ký Giấy chứng nhận kết hôn, Phòng Tư pháp sẽ trao Giấy chứng nhận kết hôn cho vợ chồng anh(chị).


Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.