Thời hạn ban hành bản án phúc thẩm là bao lâu?

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày ra bản án, quyết định phúc thẩm, Toà án cấp phúc thẩm phải gửi bản án, quyết định phúc thẩm cho các đương sự, Toà án và Viện kiểm sát đã giải quyết vụ án ở cấp sơ thẩm...

Hỏi: Tôi là nguyên đơn trong vụ khởi kiện Quyết định hành chính của Chủ tịch UBND TPHCM. Là bộ đội chiến đấu ở CamPuChia (Đại úy) chuyển ngành 31 năm nay. Được Nhà nước CamPuChia trao tặng Huân chương hữu nghị. Xin Luật sư tư vấn giúp đỡ như sau:2)Tòa Phúc thẩm TAND cấp cao tại TPHCM đã xét xử ngày 10/9/2015. Tòa Phúc thẩm đã tuyên: Hủy án sơ thẩm, trả hồ sơ, yêu cầu xác minh xét xử lại (Vì tòa sơ thẩm không đến thực địa xác minh, không đưa 2 người con trên 18 tuổi vào đối tượng người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan..v.v..v... Tôi xinhỏi, quy định của pháp luật về thời hạn ban hành bản án phúc thẩm là bao lâu? Tôi rất sốt ruột. Vì nhiều cơ quan, ban ngành, báo chíđều hỏi tôi đã có bản án Phúc thẩm chưa? Tôi đã hỏi Tòa án nhiều lần. nhưng Thư ký nói tôi "thông cảm" vì tháng 9 nhiều việc nên chưa kịp ban hành. (Trần Hiên - TP. Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

- Căn cứ khoản 2 điều 103 hiến pháp 2013:2. Thẩm phán, Hội thẩm xét xử độc lập và chỉ tuân theo pháp luật; nghiêm cấm cơ quan, tổ chức, cá nhân can thiệp vào việc xét xử của Thẩm phán, Hội thẩm.

- Căn cứ điều 109 hiến pháp 2013:

"1. Viện kiểm sát nhân dân do Viện trưởng lãnh đạo. Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp dưới chịu sự lãnh đạo của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp trên. Viện trưởng các Viện kiểm sát cấp dưới chịu sự lãnh đạo thống nhất của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.2.Khi thực hành quyền công tố và kiểm sát hoạt động tư pháp, Kiểm sát viên tuân theo pháp luật và chịu sự chỉ đạo của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân".

Theo đó Tòa tại điều 103 đã quy định nghiêm cấm cơ quan, tổ chức, cá nhân can thiệp vào việc xét xử của thẩm phán, hội thẩm. Cũng như điều 109 khi thực hành quyền công tố và kiểm sát hoạt động tư pháp, kiểm sát viên tuân theo pháp luật và chịu sự chỉ đạo của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân. Do đó việc Phó chủ tịch UBNDký văn bản số .../UBND-PCNC gửi cho Tòa án Nhân dân và VKSND TP HCM chỉ đạo Tòa án xét xử:"UBND TPHCM đề nghị TANDTPHCM xét xử và không công nhận toàn bộ yêu cầu khởi kiện của người khởi kiện, buộc người khởi kiện nghiêm chỉnh chấp hành toàn bộ nội dung Quyết định số .../QĐ-UBND ngày .../..../2013 của Chủ tịch UBND TPHCM" là vi phạm hiến pháp 2013.

- Theo điều 208 luật tố tụng hành chính 2010 quy định gửi bản án, quyết định phúc thẩm:

"Điều 208. Gửi bản án, quyết định phúc thẩm:Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày ra bản án, quyết định phúc thẩm, Toà án cấp phúc thẩm phải gửi bản án, quyết định phúc thẩm cho các đương sự, Toà án và Viện kiểm sát đã giải quyết vụ án ở cấp sơ thẩm, Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền và cơ quan cấp trên trực tiếp của người bị kiện".

Theo đó thời hạn là 30 ngày kể từ ngày ra bản án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.