Thay đổi người đại diện theo pháp luật phải làm những thủ tục gì?

Khi thay đổi người đại diện theo pháp luật cho công ty, phải đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật, cùng với đó là đăng ký thay đổi thông tin trên giấy đăng ký kinh doanh của công ty.

Hỏi: Tôi hiện đang nắm trong tay số cổ phần cao nhất của công ty X. Tôi có ý định thay đổi người đại diện của công. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải làm những thủ tục gì? (La Xuân Huy)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 43, Nghị định 78/2015/NĐ-CP ngày 14/09/2015 của Chính phủ về Đăng ký Doanh nghiệp quy định về Đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần.

Như vậy, khi muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật cho công ty, anh (chị) cần phải đăng ký thay đổi người đại diện cho công ty.

Ngoài ra, khoản 3 Điều 29 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định trong giấy đăng ký kinh doanh phải có: “Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty cổ phần”. Nên khi thay đổi người đại diện theo pháp luật, anh (chị) cũng phải làm thủ tục thay đổi thông tin trên giấy đăng ký kinh doanh. Thủ tục này được quy định tại Điều 31 của Luật Doanh nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.