Quán Karaoke cách trường học 150m có được kinh doanh không?

Mở quán Karaoke cách trường học 150m là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi có dự định mở 1 quán Karaoke nhưng khi nộp hồ sơ thì không được chấp nhận với lý do không đảm bảo khoảng cách tối thiểu nên tôi không được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc tôi không được cấp giấy phép như vậy được quy định tại văn bản pháp luật nào? (Lâm An - Yên Bái)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương -Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định 103/2009/NĐ-CP ngày 06/11/2009 ban hành quy chế dịch vụ văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng.

1. Phòng karaoke phải có diện tích sử dụng từ 20m2 trở lên, không kể công trình phụ, đảm bảo điều kiện về cách âm, phòng, chống cháy nổ;

2. Cửa phòng karaoke phải là cửa kính không màu, bên ngoài nhìn thấy toàn bộ phòng;

3. Không được đặt khóa, chốt cửa bên trong hoặc đặt thiết bị báo động để đối phó với hoạt động kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

4. Địa điểm hoạt động karaoke phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên;

6. Phù hợp với quy hoạch về karaoke được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt." (Điều 30 quy định về điều kiện kinh doanh karaoke)

Như vậy, trong trường hợp của anh (chị) việc bạn mở quán Karaoke cách trường học 150m là không đảm bảo điều kiện khoảng cách tối thiểu theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.