Kinh doanh trò chơi điện tử gần trường học bị xử phạt như thế nào ?

Muốn kinh doanh trò chơi điện tử phải cách trường học trên 200m, nội dung trò chơi phải lành mạnh... Nếu kinh doanh điện tử dưới 200m sẽ bị xử phạt từ 1.000.00 đến 3.000.000 triệu đồng

Hỏi: Toi đã 60 tuổi, đã về nghỉ hưu. Do nhà gần trường cấp II nên tôi định mở quán điện tử nhỏ ngay tại nhà. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi mở quán điện tử ngay cạnh trường học có vi phạm quy định gi của pháp luật không? Nếu có vi phạm thì bị xử phạt như thế nào? (Thụy An - Nam Định).

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 35 Thông tư số 103/2009/NĐ-CP ngày 06 tháng 11 năm 2009 ban hành quychế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng.Điều kiện và hoạt động kinh doanh trò chơi điện tử1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh trò chơi điện tử phải có các điều kiện sau:

a) Cửa hàng trò chơi điện tử phải cách các trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200m trở lên; bảo đảm trật tự, an toàn giao thông;

b) Trang thiết bị đảm bảo chất lượng âm thanh, hình ảnh; hình thức trang thiết bị phù hợp thẩm mỹ Việt Nam.

2. Khi hoạt động, tổ chức, cá nhân kinh doanh trò chơi điện tử phải tuân theo các quy định sau:

a) Nội dung trò chơi điện tử phải lành mạnh, không vi phạm các quy định cấm tại Điều 3 Quy chế này;

b) Không được hoạt động sau 10 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

3. Nghiêm cấm tổ chức kinh doanh trò chơi điện tử có tính chất đánh bạc”.


Khoản 2 Điều 19 của Nghị định 75/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động văn hóa. "2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Kinh doanh trò chơi điện tử ở địa điểm cách trường học dưới 200 m hoặc quá 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

b) Không đảm bảo đủ ánh sáng theo quy định tại vũ trường, nơi khiêu vũ công cộng, phòng hát karaoke;

c) Sử dụng người lao động làm việc tại vũ trường, nhà hàng karaoke mà không có hợp đồng lao động theo quy định;

d) Phát hành vé quá số ghế, quá sức chứa hoặc quá số lượng được cơ quan có thẩm quyền cho phép tại nơi tổ chức hoạt động văn hoá và kinh doanh dịch vụ văn hoá công cộng.

Như vậy nếu anh (chị) mở quán điện tử cách trường học trên 200m thì sẽ không vi phạm pháp luật. Nếu anh (chị) mở quán điện tử cách trường học dưới 200m thì sẽ bị xử phạt theo Điểm a Khoản 2 Điều 19 của nghị định số 75/2010/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.