Nộp đơn tại Tòa án không có thẩm quyền, có bị phạt không?

Hậu quả của việc trả lại đơn khởi kiện được quy định tại khoản 2 Điều 192 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015.

Hỏi: Tôi muốn ly hôn và đã nộp đơn ly hôn tại Tòa án huyện nơi mình cư trú. Tuy nhiên, chồng tôi lại có địa chỉ cư trú ở thành phố khác. Tôi nghe nói đơn của mình nộp sai nơi. Đề nghị Luật sư tư vấn, liệu tôi có bị phạt không? (Lâm Thị Yến)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm a, khoản 1, Điều 39Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 (BLTTDS) quy định về Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ như sau: “Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;”. Như vậy, đơn ly hôn chính xác phải nộp tại Tòa án quận/huyện nơi chồng chị cư trú.

Điểm đ khoản 1 Điều 192 BLTTDS quy định Thẩm phán trả lại đơn khởi kiện trong trường hợp: Vụ án không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án;.

Hậu quả của việc trả lại đơn khởi kiện được quy định tại khoản 2 Điều 192 BLTTDS: Khi trả lại đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo cho người khởi kiện, Thẩm phán phải có văn bản nêu rõ lý do trả lại đơn khởi kiện, đồng thời gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp. Đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ mà Thẩm phán trả lại cho người khởi kiện phải được sao chụp và lưu tại Tòa án để làm cơ sở giải quyết khiếu nại, kiến nghị khi có yêu cầu.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, chị sẽ không bị xử phạt khi gửi đơn ly hôn tại Tòa án không có thẩm quyền giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luậtHôn nhân và Gia đìnhmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.