Nợ vay trong thời kỳ hôn nhân, ly hôn ai là người phải trả?

Luật sư tư vấn khoản nợ chung trong thời kỳ hôn nhân...

Hỏi: Tôi có đứng tên vay 15 triệu của ngân hàng và bạn cùng cơ quan 05 triệu cho chồng đóng học phí. Nay chúng tôi ly hôn, vậy khoản tiền trên ai trả? Nếu như chồng tôi không đồng ý trả thì tôi phải làm sao? Trong đơn ly hôn tôi có quyền kê khai khoản nợ trên không? (Hà Dũng - Thái Bình)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 471Bộ luật dân sự 2005về hợp đồng vay tài sản thì:"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".

Do đó bạn sẽ là người có trách nhiệm trả tiền vay trên với bên cho vay.Theo khoản 2 Điều 37Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về nghĩa vụ chung của vợ chồng:"Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình".Do đó bạn cần chứng minh số tiền trên nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.