Nhà để ở thờ cúng, không được bán

Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó được dành cho việc thờ cúng và không được bán.

Hỏi: Ba tôi trước khi mất lập di chúc để căn nhà đang ở cho tôi và có ghi rõ ngôi nhà này chỉ được ở và thờ cúng chứ không cho bán, nhưng nay do tôi muốn đâu tư làm ăn định nên muốn bán căn nhà này đi để lấy vốn. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được phép bán căn nhà này không? (Phạm Trưởng - Hà Nội)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 648 Bộ luật Dân sự năm 2005 (BLDS 2005), quy định quyền của người lập di chúc như sau:

"Người lập di chúc có các quyền sau đây:
1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;
5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản".

Đồng thời, tại Ðiều 670 (BLDS 2005) quy định về di sản dùng vào việc thờ cúng như sau:

"1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.
Trường hợp người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng".

Như vậy, khi trong di chúc của cha anh (chị) đã nêu rõ căn nhà anh (chị) đang ở dành cho việc thờ cúng thì anh (chị) không có quyền bán ngôi nhà này. Nếu anh (chị) cố tình không thực hiện theo di chúc thì những người thừa kế khác có quyền yêu cầu giao quyền quản lý di sản của anh (chị) và giao cho người khác.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.