Người bị bệnh tâm thần có được kết hôn không?

Những người bị bệnh tâm thần hoặc những bệnh khác không làm chủ được hành vi của mình vẫn có thể kết hôn, Ủy ban nhân dân không được từ chối cấp Giấy chứng nhận kết hôn nếu người này chưa bị Tòa án tuyên mất năng lực hành vi dân sự.

Hỏi: Con trai tôi năm nay 25 tuổi, bị bệnh tâm thần. Nay gia đình muốn cháu cưới vợ (cháu cũng đồng ý) nhưng khi đăng ký kết hôn, cán bộ xã không đồng ý làm thủ tục đăng ký kết hôn cho cháu. Lý do đưa ra là cháu bị tâm thần nên không được đăng ký kết hôn. Luật sư cho tôi hỏi cán bộ xã giải thích và quyết định như vậy có đúng với quy định của pháp luật không? (Nguyễn Thị Lụa - Hưng Yên)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thành Đạt - Tổ tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này”.

Điều 22 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về mất năng lực hành vi dân sự như sau:

“1- Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định.Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.2- Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện”.

Trong trường hợp của con anh (chị), nếu đã có quyết định của Tòa án tuyên bố cháu mất năng lực hành vi dân sự thì cháu không đủ điều kiện kết hôn. Còn nếu chưa có quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự từ Tòa án thì con anh (chị) hoàn toàn đủ điều kiện để kết hôn.Như vậy, những người bị bệnh tâm thần hoặc những bệnh khác không làm chủ được hành vi của mình vẫn có thể kết hôn và Ủy ban nhân dân không được từ chối cấp Giấy chứng nhận kết hôn nếu người này chưa bị Tòa án tuyên mất năng lực hành vi dân sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.