Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động

Hỏi: Trong thời gian tôi nghỉ hưởng chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm xã hội, công ty nơi tôi làm việc đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với tôi. Sau khi tôi khiếu nại, công ty đã nhận tôi trở lại làm việc, nhưng tôi từ chối vì thấy quan hệ giữa các bên không còn tốt. Đề nghị Luật sư tư vấn, quyền lợi của tôi trong trường hợp này như thế nào? (Phan Thị Quỳnh - Bắc Ninh)

d
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:
“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này” (Điều 42).

Như vậy, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, công ty (người sử dụng lao động) phải trả cho anh (chị) các khoản sau: tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày chị không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.Ngoài ra, do chị không muốn tiếp tục làm việc nên công ty có trách nhiệm phải chi trả trợ cấp thôi việc cho chị theo quy định pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.