Nghỉ thai sản có được miễn sinh hoạt Đảng không?

Đảng viên tuổi cao, sức yếu, tự nguyện xin giảm, miễn công tác và sinh hoạt đảng do chi bộ xem xét, quyết định.

Hỏi: Tôi là đảng viên đang sinh hoạt tại chi bộ khu dân cư. Đề nghị Luật sư tư vấn, đang mang thai và sắp đến thời gian sinh. Vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng chế độ miễn sinh hoạt đảng tạm thời không? (Hà Sinh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều lệ Đảng năm 2011 thìĐảng viên không được miễn sinh hoạt Đảng trong thời gian nghỉ thai sản. Việc miễn sinh hoạt Đảng chỉ được đề cập ở Điều 7 và áp dụng với Đảng viên tuổi cao, sức yếutự nguyện xin giảm, miễn công tác và sinh hoạt đảng như sau:

"Điều 7.Đảng viên tuổi cao, sức yếu, tự nguyện xin giảm, miễn công tác và sinh hoạt đảng do chi bộ xem xét, quyết định".

Như vậy, trường hợp muốn nghỉphải xin miễnsinh hoạt Đảng bằng cách làm đơn hoặc trực tiếp báo cáo với chi bộ để chi bộ xem xét quyết định.

Tìm hiểu thêm các nội dung liên quan tại: Luật hành chính Việt Nam

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.