Mức xử phạt đối với hành vi chở vật liệu xây dựng dễ rơi vãi

Việc chở hàng hóa, vật liệu xây dựng dễ rơi vãi phải được che đậy cẩn thận. Mặc dù mức phạt đối với hành vi này được quy định rõ tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ nhưng có rất nhiều tài xế vẫn vi phạm.

Hỏi: Hàng ngày, đoạn đường trước cửa nhà tôi có rất nhiều xe tải chở cát đá, xi măng đi qua. Tôi thấy các xe chở nguyên liệu xây dựng đó không hề đậy bạt, che chắn khiến vật liệu rơi vãi gây nguy hiểm cho người đi đường. Tôi muốn hỏi việc làm này của các tài xế có vi phạm pháp luật không và nếu có thì mức phạt bao nhiêu? Tôi cám ơn! (Bùi Văn Thắng – Tuyên Quang).


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Thanh Như - Tổ tư vấn pháp luật giao thông đường bộ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm b khoản 2 Điều 20 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt quy định:

“Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về bảo vệ môi trường khi tham gia giao thông.

...2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...b) Chở hàng rời, chất thải, vật liệu xây dựng dễ rơi vãi mà không có mui, bạt che đậy hoặc có mui, bạt che đậy nhưng vẫn để rơi vãi; chở hàng hoặc chất thải để nước chảy xuống mặt đường gây mất an toàn giao thông và vệ sinh môi trường;...”.

Như vậy, mức xử phạt đối với hành vi chở vật liệu xây dựng dễ rơi vãi mà không che đậy là từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Ngoài ra, các tài xế vận chuyển vật liệu xây dựng dễ rơi vãi mà không che đậy còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 6 Điều 20 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:

- Buộc phải khắc phục vi phạm, thu dọn vật liệu;

- Khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

- Nếu gây ô nhiễm môi trường phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông đường bộ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.