Mức hình phạt khi phạm tội cố ý gây thương tích?

Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Hỏi: Anh trai em từng bị tù vì tội trộm cắp tài sản nhưng do tự ra đầu thú nên phạt tù 9 tháng. Sau đó do cải tạo tốt nên anh được giảm án còn 7 tháng. Bây giờ anh lại phạm thêm tội cố ý gây thương tích 11% cho nạn nhân. Anh cố tình trốn đến gần 9 tháng và bây giờ đã bị bắt. Trong khi chưa xóa án tích cũ vậy thì tội của anh trai em sẽ bị xử phạt như thế nào? (Thu Dung - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của anh bạn chưa được xóa án tích mà lại cố ý gây thương tích cho người khác (tỷ lệ thương tật 11%), như vậy là tái phạm theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009:

"1. Tái phạm là trường hợp đã bị kết án, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội do cố ý hoặc phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý".

Anh bạn rơi vào trường hợp Tái phạm là một tình tiết tăng nặng theo quy định tại Điều 49 Bộ luật hình sự. Ngoài ra, anh bạn còn cố tình trốn tránh, đây cũng có thể bị coi là một tình tiết tăng nặng “Có hành động xảo quyệt, hung hãn nhằm trốn tranh, che giấu tội phạm”. Với các tình tiết tặng nặng này, anh bạn có thể sẽ bị xét xử theo mức hình phạt khá cao (1 năm – 2 năm) theo quy định tại Khoản 1 Điều 104 Bộ luật hình sự về hành vi cố ý gây thương tích:

"1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
E) Có tổ chức;
G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân".

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.