Luật sư tư vấn việc thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

Luật sư tư vấn về giấy phép kinh doanh...

Hỏi: Gia đình tôi là hộ kinh doanh nhưng tôi chỉ đang ký 3 mặt hàng, bây giờ tôi muốn mở thêm 1 mặt hàng nữa. Vậy tôi có phải làm lại giấy phép kinh doanh không hay có thông tư nào cho phép mở thêm mà không cần làm lại giấy phép kinh doanh không? (Nguyễn Đức - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bạnmở thêm mặt hàng nữa nhưng mặt hàng đó vẫn thuộc ngành nghề kinh doanh mà Bạnđã đăng ký thì Bạnkhông phải làm thủ tục làm lại giấy phép kinh doanh.

Ví dụ: ngành nghề kinh doanh chị ghi bán hàng tạp hóa mà không ghi cụ thể chị bán mặt hàng gì và chị kinh doanh thêm mặt hàng vẫn trong phạm vi "hàng tạp hóa"thì chị không phải làm thủ tục làm lại giấy phép kinh doanh.

Nếu mặt hàng đó không thuộc ngành nghề kinh doanh màbạn​đã đăng ký thìbạn​phải làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dng đăng ký hộ kinh doanh.

"Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh:1.Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục nhưsau:a)Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.b)Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quanđăng kýkinh doanh cấp huyện trao Giấy biênnhận vàcấpGiấychứng nhậnđăng kýhộ kinh doanh cho hộkinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúngtheo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cầnsửa đổi, bổ sung bằngvănbản cho hộ kinhdoanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.c)Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mớitrongtrườnghợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lạiGiấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.2.Trường hợp hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh khác nơi hộ kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh gửi thông báo về việc chuyển địa chỉ đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi dự định đặt địa chỉ mới. Kèm theo thông báo phải có bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việcđăng kýthay đổi địa chỉ đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập và bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặcHộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp đăng ký thayđổi địa chỉ cho hộ kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt địa chỉ mới phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi trướcđây hộ kinh doanh đã đăng ký".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.