Luật sư tư vấn về xử phạt hành chính khi thanh toán hợp đồng chậm

Tư vấn pháp luật về thanh toán hợp đồng...

Hỏi: Nếu thời hạn thanh toán trong hợp đồng chỉ ghi là: "Bên A sẽ thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng sau khi hai bên tiến hành nghiệm thu và bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ".Ghi như vậy có bị xem là chưa quy định thời hạn thanh toán không. Vì bên Kho bạc nhà nướchọ cho như vậy là chưa quy định thời hạn thanh toánhợp đồng. Nếu vậy áp theo quy định tai Luật thương mạithì bên mua (đơn vị sử dụng ngân sách) phải thanh toán cho bên bán vào thời điểm bên bán giao hàng hoặc giao chứng từ liên quan đến hàng hóa. Sau mấy tháng sau mới mang hồ sơ lên KBNN thanh toán, KBNN cho là bên mua đã vi phạm điều khoản thanh toánvà họ chiếu theo khoản 2, điều 49 của NĐ 192/2013/NĐ-CP, đòi phạt VPHC đồi với đơn vị. Vậy cho tôi hỏi, quan điểm của KBNN như vậy là đúng hay sai? (Văn Anh - Vĩnh Phúc)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo Điều 55 Luật thương mại năm 2005 quy định:

"Điều 55.Thời hạn thanh toán

Trừ trường hợp có thoả thuận khác, thời hạn thanh toán được quy định như sau:

1. Bên mua phải thanh toán cho bên bán vào thời điểm bên bán giao hàng hoặc giao chứng từ liên quan đến hàng hoá;

2. Bên mua không có nghĩa vụ thanh toán cho đến khi có thể kiểm tra xong hàng hoá trong trường hợp có thỏa thuận theo quy định tại Điều 44 của Luật này".

Trong hoạtđộngthương mại, các bên trong hợp đồng mua bán hàng hóa được tự do thỏa thuận các điều khoản về thời hạn vàđịa điểm giao hàng; thời hạn vàđịa điểm thanh toán.

Thời hạn thanh toán trong hợp đồng chỉ ghi là: "Bên A sẽ thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng sau khi hai bên tiến hành nghiệm thu và bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ". Theo quy định của pháp luật hai bên đã thỏa thuận về thời hạn thanh toán. Bên A phải thanh toán đúng thời hạn ghi trong hợp đồng.

Khi hai bên tiến hành nghiệm thu và bên A nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệthì bên A phảimang hồ sơ lên Kho bạc nhà nướcthanh toán. Nếu mấy tháng sau thời điểm nghiệm thu và nhận đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ mớimang hồ sơ lên Kho bạc nhà nướcthanh toán thì vi phạm quy định.

Hành vi vi phạm chế độ thanh toán các khoản chi ngân sách nhà nước theo Khoản 2 Điều 49Nghị định số 192/2013/NĐ-CP:"Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức có hành vi lập hồ sơ, chứng từ đề nghị thanh toán chi ngân sách nhà nước không phù hợp với các điều khoản thanh toán đã được quy định trong hợp đồng hoặc phụ lục điều chỉnh hợp đồng giữa đơn vị dự toán hoặc chủ đầu tư với nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ".

Như vậy, trường hợp thanh toán chậm sẽ bị xử phạt hành chính như trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.