Luật sư tư vấn trách nhiệm với các điều khoản trên hợp đồng giả mạo chữ ký

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng...

Hỏi: Tôi muốn nhờ luật sư giải đáp giúp trường hợp sau của tôi. Tôi có đứng tên vay một khoản tiền của công ty tài chính Fe Credit thuộc VPbank số tiền 30 triệu đồng. Tôi đã được nhận số tiền này. Tuy nhiên vào ngày nhận tiền tôi không nhận được hợp đồng tín dụng. Khoảng 1 tháng sau tôi mới nhận được hợp đồng, trên đó có nhiều điều khoản không hợp lý và chữ ký trên hợp đồng không phải của tôi. Vậy xin hỏi luật sư tôi có phải chịu trách nhiệm với các điều kiện trên hợp đồng đó không? (Hùng Cường - Quảng Ninh)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:


Pháp luật hiện nay không quy định hình thức bắt buộc đối với hợp đồng vay tài sản.
Điều 471Bộ luật dân sự năm 2015 quy định : "Hợp đồng vay tài sản Hlà sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".
Theo quy định củaĐiều 471Bộ luật dân sự thì hợp đồng vay tài sản phải là sự thỏa thuận giữa các bên tức là hợp đồng phải thể hiện được ý chí của các bên khi giao kết hợp đồng. Đối với hợp đồng vay bằng miệng thì khi thỏa thuận vay tài sản phải có người làm chứng, chứng minh thỏa thuận của các bên. Đối với hợp đồng vay tài sản bằng văn bản thì chữ kí trong hợp đồng là chứng cứ chứng minh sự đồng thuận đối với những điều khoản có trong hợp đồng.

Trong trường hợp của bạn, 1 tháng sau khi bạn nhân tiền vay của quỹ tín dụng thì được gửi đến 1 hợp đồng vay tài sản trong đó chữ kí không phải là chữ kí của bạn. Vì vậy bạn không có nghĩa vụ phải thực hiện các điều khoản trong hợp đồng trên vì hợp đồng đó không thể hiện được ý chí của bạn khi đi vay tiền. Bạn vẫn có nghĩa vụ về việc trả nợ 30 triệu nhưng hợp đồng mà bạn lập với quỹ tín dụng lúc này là hợp đồng miệng ( cần người làm chứng khi có tranh chấp xảy ra) tại thời điểm bạn nhận được tiền cho vay thì hợp đồng có hiệu lựcvà việc trả lãi sẽ theo quy định về lãi suất của quỹ tín dụng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.