Luật sư tư vấn: Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không thời hạn

Luật sư tư vấn hợp đồng lao động

Hỏi: Em đi làm được 2 năm, công ty và em ký hợp đồng không xác định thời hạn: thời gian làm việc 8h/ngày, 6 ngày/tuần (nhưng thực tế làm 9h/ngày, thỉnh thoảng có làm chủ nhât) và công ty có giữ bản chính bằng tốt nghiệp của em (trong hợp đồng có ghi người lao động tự nguyện). Bên cạnh đó, hợp đồng có ghi trong thời gian 5 năm nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không có lý do chính đáng thì phải hoàn trả lại toàn bộ tiền lương 12 tháng.Hiện tại em đang nằm viện với lý do suy nhược cơ thể, rối loạn tuần hoàn não. Công ty Luật vui lòng cho em hỏi trường hợp bệnh em vậy thì thủ tục để đơn phương chấm dứt hợp đồng thế nào là hợp pháp và em có phải bồi thường khoản cam kết không? Trường hợp em muốn nghỉ việc luôn mà không cần chờ đợi 45 ngày thì có cách nào không? Nếu em không chốt sổ bảo hiểm ở công ty, liệu có được đóng bảo hiểm mới ở công ty khác không? Quy định như thế nào? (Nguyễn Thị Mỹ, Vĩnh Phúc)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật Lao động – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Thứ nhất, về thủ tục đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Theo Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần có lý do và chỉ cần tuân thủ việc báo trước 45 ngày.
Nếu bạn muốn nghỉ việc luôn mà không cần chờ đợi 45 ngày thì bạn có thể trình bày với công ty về hoàn cảnh của mình để hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Việc này là phụ thuộc vào sự đồng ý của công ty, nếu công ty không đồng ý thì bạn buộc phải thực hiện nghĩa vụ báo trước 45 ngày, tuy nhiên hiện giờ bạn đang nằm viện không thể đi làm được thì bạn hãy thông báo với công ty và tiếp tục điều trị. Sau khi hồi phục bạn cần tiếp tục đi làm và nộp đơn xin nghỉ việc, sau thời hạn 45 bạn có quyền nghỉ làm tại công ty.
Thứ hai, về vấn đề chốt sổ bảo hiểm xã hội.

Nếu bạn không chốt sổ bảo hiểm ở công ty cũ thì khi làm việc ở công ty mới bạn vẫn có thể đóng bảo hiểm tại công ty mới bằng cách hủy sổ bảo hiểm cũ và xin cấp lại sổ bảo hiểm mới. Bạn có thể tham khảo tại bài viết Có nên hủy sổ bảo hiểm xã hội tại công ty cũ để làm lại ở công ty mới của chúng tôi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.